Luật Thái An là hãng luật thành lập từ buổi đầu khi thị trường dịch vụ pháp lý khởi sắc. Được thành lập năm 2007, chúng tôi đã có bề dầy hơn 10 năm kinh nghiệm. Đặc biệt hôn nhân gia đình là một lĩnh vực hành nghề chính của luật sư Luật Thái An. Trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ giải đáp câu hỏi của khách hàng về vấn đề “Vợ không có thu nhập muốn giành quyền nuôi con nhỏ có được không ?”

Câu hỏi của khách hàng:

Chào luật sư. Tôi có một câu hỏi” Vợ không có thu nhập muốn giành quyền nuôi con nhỏ có được không ? mong được luật sư giải đáp giúp cho:

Tôi và chồng đang tiến hành thủ tục ly hôn. Chúng tôi không có tài sản chung và không có tranh chấp gì nên không phải chia tài sản chung. Chúng tôi chỉ có một con chung năm nay 2 tuổi. Tôi muốn giành quyền nuôi con nhưng hiện nay mới nghỉ việc làm tại công ty nên không có thu nhập. Luật sư cho tôi hỏi tình hình hiện nay của tôi như vậy có giành được quyền nuôi con không? Nếu tôi được quyền nuôi con chồng tôi có nghĩa vụ gì với con cái không? Mong sớm nhận được tư vấn từ phía luật sư.

Luật Thái An trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi. Về câu hỏi “Vợ không có thu nhập muốn giành quyền nuôi con nhỏ có được không ?”, chúng tôi xin trả lời như dưới đây:

1. Cơ sở pháp lý:

Cơ sở pháp lý là các văn bản pháp luật sau đây:

  • Luật Hôn nhân và gia đình 52/2014/QH13
  • Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hôn nhân và gia đình

2. Quyền và nghĩa vụ nuôi con sau ly hôn

Điều 81 Luật hôn nhân gia đình quy định về Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau ly hôn:

“……2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Theo thông tin bạn cung cấp, con bạn dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao có mẹ nuôi trực tiếp nếu như bạn đủ khả năng, điều kiện để chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Vợ không có thu nhập muốn giành quyền nuôi con nhỏ có được không ?

Để có thể giành quyền nuôi con khi ly hôn, cha mẹ phải chứng minh được rằng mình đáp ứng đủ các điêu kiện về kinh tế và tinh thần để tạo cho con môi trường phát triển tốt nhất về mọi mặt: trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục …

Theo đó, bạn phải chứng minh mình có đủ điều kiện vật chất về thu nhập, tài sản, nơi ở ổn định… Về tinh thần phải chứng minh bản thân có đủ thời gian để ở bên con, chăm sóc, nuôi dưỡng con, luôn phải đặt con lên hàng đầu…

Bạn có thể cung cấp thêm các chứng cứ chứng minh người còn lại không đủ điều kiện về vật chất và tinh thần để nuôi dạy con cái, thường xuyên có hành vi bạo lực, thu nhập không ổn định.

Việc bạn chưa có công việc ổn định trong thời gian này là một điều bất lợi cho việc giành quyền nuôi con , vì vậy bạn nên nhanh chóng tìm kiếm công việc mới để có thể chắc chắn khả năng kinh tể về thu nhập ổn định hàng tháng của mình để giành được quyền nuôi con.

Nếu bạn không thể tìm được việc làm ngay thì bạn có thể chứng minh khả năng kinh tế của mình bằng các tài sản khác như các giấy tờ chứng minh số dư tài khoản, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay các tài sản khác có đứng tên bạn. Như vậy sẽ đảm bảo việc bạn đáp ứng được các nhu cầu cơ bản trong việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con cái. Từ đó, sẽ tăng khả năng Toà quyết định việc bạn sẽ được quyền nuôi con.

4. Nghĩa vụ của người không trực tiếp nuôi con sau ly hôn

Điều 82 Luật hôn nhân gia đình quy định về Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn:

“1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Ngoài nghĩa vụ tôn trọng quyền của con, thăm nom con thì chồng bạn khi không phải là người nuôi con sau ly hôn sẽ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Đây là nghĩa vụ bắt buộc.

Điều 115 Luật hôn nhân gia đình quy định về mức cấp dưỡng sau ly hôn, theo đó mức cấp dưỡng do vợ chồng thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được tòa án sẽ đưa ra quyết định căn cứ trên tình trạng thực tế, khả năng thu nhập cũng như hoàn cảnh của chồng bạn để quyết định mức cấp dưỡng cho phù hợp.

Về phương thức cấp dưỡng thì do hai vợ chồng bạn thoả thuận định kỳ hàng tháng, hàng quý, nửa năm, hàng năm hoặc một lần. Trong trường hợp vợ chồng bạn không thoả thuận được thì Toà án quyết định phương thức cấp dưỡng định kỳ hàng tháng.

5. Tóm lược tư vấn

Như vậy, khi ly hôn, con bạn dưới 36 tháng tuổi sẽ được ưu tiên cho mẹ là người trực tiếp nuôi dưỡng nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện cơ bản về kinh tế, tinh thần. Người không trực tiếp nuôi con sau ly hôn có nghĩa vụ thăm nom, cấp dưỡng với mức cấp dưỡng và phương thức cấp dưỡng theo thoà thuận hoặc theo quyết định của Toà án.

Trên đây là phần tư vấn về vấn đề Vợ không có thu nhập muốn giành quyền nuôi con nhỏ có được không ?. Để được tư vấn chi tiết hơn và được giải đáp các thắc mắc trong từng trường hợp cụ thể, hãy gọi Tổng đài tư vấn luật về hôn nhân gia đình của Luật Thái An – luật sư sẽ giải thích cặn kẽ những gì chưa thể hiện được hết trong bài viết này.

6. Dịch vụ luật sư tư vấn và giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình của Luật Thái An

Sử dụng dịch vụ luật sư tư vấn và giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình là một lựa chọn khôn ngoan bởi luật sư sẽ giúp bạn bảo vệ lợi ích hợp pháp một cách tối đa khi chia tài sản vợ chồng, khi giải quyết việc nuôi con và cấp dưỡng cho con. Hơn nữa, công việc sẽ diễn ra nhanh chóng và hiệu quả hơn nhiều so với bạn tự mầy mò thực hiện các thủ tục ly hôn, đơn giản vì bạn chưa có kinh nghiệm và không hiểu biết pháp luật một cách đầy đủ.

Nếu bạn cần dịch vụ luật sư tư vấn và giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình cho mình, bạn vui lòng tham khảo dịch vụ của chúng tôi khi xem bài viết Dịch vụ tranh chấp hôn nhân gia đình.

 

HÃY LIÊN HỆ NGAY ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN VÀ SỬ DỤNG DỊCH VỤ!

1900633725