Không chỉ khi xây dựng công trình mới mới cần phải xin giấy phép xây dựng. Khi sửa chữa, cải tạo nhà cũ cũng phải xin giấy phép.

Sửa chữa, cải tạo nhà là nhu cầu của bất cứ hộ gia đình hay cá nhân nào khi họ nhận thấy tình trạng xuống cấp, hư hỏng của ngồi nhà và muốn sửa chữa, cải tạo. Trong một số trường hợp nhu cầu đó phải có giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà của cơ quan có thẩm quyền duyệt thì mới được tiến hành.

Trong bài viết dưới đây, Công ty Luật Thái An sẽ tư vấn về xin giấy phép sửa chữa cải tạo nhà như sau:

1. Cơ sở pháp lý để trả lời câu hỏi về xin giấy phép sửa chữa cải tạo nhà

Cơ sở pháp lý điều chỉnh vấn đề xin giấy phép sửa chữa cải tạo nhà là các văn bản pháp luật sau đây:

2. Các trường hợp nào phải xin giấy phép sửa chữa cải tạo nhà?

Như chúng ta đã biết, Giấy phép sửa chữa cải tạo nhà là một trong ba loại Giấy phép xây dựng được quy định tại Khoản 3 Điều 89 Luật Xây dựng.

Cũng giống như hai loại giấy phép xây dựng còn lại, không phải trong mọi trường hợp đều phải xin giấy phép sửa chữa cải tạo nhà. Theo quy định của Khoản 2 Điều 89 Luật xây dựng 2014 thì có hai trường hợp KHÔNG phải xin giấy phép cải tạo sửa chữa nhà như sau:

  • Công trình được sửa chữa hoặc cải tạo, lắp đặt thêm thiết bị vào trong nhưng kết quả không làm thay đổi công năng sử dụng, kết cấu chịu lực và không làm ảnh hưởng tới an toàn công trình, môi trường.
  • Công trình xây dựng được sửa chữa hoặc cải tạo nhưng có làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc.

Như vậy, kết luận lại trường hợp sửa chữa, cải tạo nhà phải xin giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà nếu:

  • việc sửa chửa, cải tạo nhà làm thay đổi kết cấu chịu lực của công trình. Kết cấu chịu lực của công trình gồm nhiều bộ phận liên kết tạo thành bộ khung nâng đỡ công trình như móng, dầm, sàn, cột, vách…
  • việc sửa chửa, cải tạo nhà làm thay đổi công năng sử dụng của công trình như chuyển đổi nhà ở sang kinh doanh…
  • việc sửa chửa, cải tạo nhà làm ảnh hưởng đến an toàn công trình hoặc ảnh hưởng tới môi trường xung quanh.
  • việc sửa chửa, cải tạo nhà làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài của công trình không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc.
Sửa chữa, cải tạo nhà làm ảnh hưởng tới môi trường thì phải xin giấy phép
Sửa chữa, cải tạo nhà làm ảnh hưởng tới môi trường thì phải xin giấy phép – Nguồn ảnh minh họa: Internet

Trong trường hợp bạn sửa chữa, cải tạo công trình xây dựng thuộc các trường hợp chúng tôi nêu ở trên thì phải tiến hành thủ tục xin giấy phép sửa chữa cải tạo nhà ở theo hướng dẫn của chúng tôi dưới đây.

>>> Xem thêm:  Quy định về phá dỡ nhà chung cư

3. Điều kiện để xin giấy phép sửa chữa cải tạo nhà

Khi xin giấy phép sửa chữa cải tạo nhà thì bạn phải đảm đáp ứng được các quy định của pháp luật về điều kiện để xin giấy phép sửa chữa cải tạo nhà như sau:

  • Việc sửa chữa cải tạo nhà phải phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy hoạch sử dụng đất đã được cơ quan chức năng có thẩm quyền ban hành.
  • Việc sửa chữa cải tạo nhà phải bảo đảm các yếu tố sau:
    • an toàn cho các công trình lân cận
    • bảo đảm an toàn về phòng chống cháy nổ
    • bảo đảm an toàn hạ tầng công trình kỹ thuật, hàng lang bảo vệ công trình giao thông, năng lượng.
    • bảo đảm an toàn khu di tích-lịch sử, khu di sản văn hóa.
    • bảo đảm an toàn khoảng cách đến công trình dễ cháy, nổ, độc hại và công trình quan trọng liên quan đến an ninh quốc gia.

4. Thủ tục để xin giấy phép sửa chữa cải tạo nhà thế nào?

Thông tư 15/2016/TT-BXD quy định về thủ tục xin giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà như dưới đây.

a) Hồ sơ xin giấy phép sửa chữa cải tạo bao gồm:

  • Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà ở theo mẫu;
  • Bản sao hợp lệ hoặc tập tin chứa bản chụp bản chính một trong các giấy tờ quy định chứng minh quyền sở hữu, quản lý, sử dụng công trình xây dựng theo quy định của pháp luật hoặc Bản sao giấy phép xây dựng;
  • Bản sao hợp lệ hoặc tệp tin chứa bản chụp bản chính bản vẽ hiện trạng của hạng mục, bộ phận công trình cần sửa chữa, cải tạo đã được phê duyệt theo quy định. Bản vẽ này phải có tỷ lệ tương ứng với tỷ lệ các bản vẽ trong hồ sơ đề nghị xin giấy phép cải tạo sửa chữa nhà.
  • Ảnh chụp (10×15 cm) hiện trạng công trình và các công trình lân cận trước khi cải tạo, sửa chữa.

b) Thẩm quyền xin giấy phép sửa chữa cải tạo nhà

UBND cấp quận/huyện/thị xã/thành phố thuộc tỉnh nơi có nhà cần xin giấy phép sửa chữa nhà.

c) Thời gian giải quyết  xin phép sửa chữa cải tạo nhà

Theo Quyết định 838/QĐ-BXD ngày 29/08/2016 thì thời hạn giải quyết hồ sơ xin giấy phép sửa chữa cải tạo nhà là không quá 30 ngày kể từ ngày đủ hồ sơ hợp lệ.

d) Lệ phí xin phép sửa chữa cải tạo nhà

Lệ phí được từng Tỉnh quy định nên mỗi địa phương lại có một mức lệ phí xin phép sửa chữa cải tạo nhà khác nhau.

>>> Xem thêm:  Xin giấy phép xây dựng

 

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về xin giấy phép sửa chữa cải tạo nhà. Nếu bạn cần được tư vấn chi tiết hơn và được giải đáp các thắc mắc trong từng trường hợp cụ thể, hãy gọi Tổng đài tư vấn Luật đất đai, Luật nhà ở. Bạn sẽ giải thích cặn kẽ những gì chưa thể hiện được hết trong bài viết này. 


Tác giả bài viết:

Luật sư Đàm Thị Lộc

  • Thành viên Đoàn Luật sư TP. Hà Nội và Liên đoàn Luật sư Việt Nam
  • Cử nhân luật Đại học Luật Hà Nội
  • Lĩnh vực hành nghề chính:
    * Tư vấn pháp luật: Doanh nghiệp, Đầu tư, Xây dựng, Thương mại, Lao động, Dân sự, Hình sự, Đất đai, Hôn nhân và gia đình
    * Tố tụng và giải quyết tranh chấp: Kinh doanh thương mại, Đầu tư, Xây dựng, Lao động, Bảo hiểm, Dân sự, Hình sự, Hành chính, Đất đai, Hôn nhân và gia đình 

HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 

Bề dày 14+ năm kinh nghiệm tư vấn pháp luật và giải quyết tranh chấp kinh doanh, thương mại, đầu tư, dân sự, hình sự, đất đai, lao động, hôn nhân và gia đình... Công ty Luật Thái An cam kết cung cấp dịch vụ pháp lý chuyên nghiệp, nhanh chóng, bảo vệ tối đa quyền và lợi ích hợp pháp của Khách hàng.

  • Để được Giải đáp nhanh - Hãy gọi Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 633 725
  • Để được Tư vấn qua email – Hãy điền Form gửi yêu cầu (500.000 – 800.000đ /email) -
  • Để được Tư vấn bằng văn bản đóng dấu công ty – Hãy điền Form gửi yêu cầu (từ 1.000.000đ /văn bản)
  • Để được Cung cấp dịch vụ pháp lý trọn gói – Hãy điền Form gửi yêu cầu (Phí dịch vụ tuỳ thuộc tính chất vụ việc)
Lưu ý: Để nhận ý kiến tư vấn qua email hoặc văn bản đóng dấu công ty: Khách hàng thanh toán chuyển khoản lần 1 (50%) khi yêu cầu dịch vụ, lần 2 (50%) trước khi luật sư gửi văn bản tư vấn. Hãy liên hệ theo số đt 082 966 6868 (zalo) để được hướng dẫn.






    Contact Me on Zalo
    1900633725
    Yêu cầu dịch vụ

    Gọi điện cho luật sư
    Gọi cho luật sư

    Tư vấn văn bản
    Tư vấn văn bản

    Dịch vụ trọn gói
    Dịch vụ trọn gói