Người lao động chưa thành niên là những đối tượng đặc biệt trong quan hệ lao động, bởi pháp luật có quy định về chế độ, thời giờ làm việc khác các trường hợp khác. Trong bài viết dưới đây, Luật Thái An sẽ tư vấn về vấn đề “Người lao động từ 15 đến 18 tuổi có được làm tăng ca không? ”.

Câu hỏi của khách hàng: 

Chào luật sư. Tôi hiện đang làm quản lý nhân sự tại cơ sở gia công X.  Tôi có một thắc mắc như sau mong được luật sư giải đáp giúp cho:

Hiện tại công ty tôi đang có rất nhiều đơn hàng vì vậy tôi muốn thỏa thuận với người lao động về việc tăng ca để sản xuất kịp hàng hóa cho khách hàng. Đặc biệt cơ sở chúng tôi có sử dụng người lao động từ 15 đến dưới 18 tuổi. Vậy đối với đối tượng lao động này có thể làm việc tăng ca được không và quy định như thế nào? Xin luật sư tư vấn giúp tôi!

Luật Thái An trả lời câu hỏi về vấn đề làm tăng ca đối với người lao động từ 15 đến 18 tuổi:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi. Về vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời như dưới đây:

1. Cơ sở pháp lý điều chỉnh vấn đề làm tăng ca đối với người lao động từ 15 đến 18 tuổi:

Cơ sở pháp lý điều chỉnh vấn đề làm tăng ca đối với người lao động từ 15 đến 18 tuổi là các văn bản pháp luật sau đây:

  • Nghị định 45/2013/NĐ-CP;
  • Thông tư 10/2013/TT-BLĐTBXH

2. Thời gian làm việc, làm thêm giờ của Người lao động từ 15 đến 18 tuổi (từ đủ 15 đến dưới 18 tuổi):

Căn cứ theo quy định tại khoản 2, Điều 163, Bộ luật lao động 2012 về nguyên tắc sử dụng người lao động chưa thành niên thì thời gian làm việc bình thường của người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi là không quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong một tuần.

Đối với trường hợp làm thêm giờ, Điều 4, Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định:

“1. Số giờ làm thêm trong ngày được quy định như sau:

a) Không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày; khi áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày;

b) Không quá 12 giờ trong 01 ngày khi làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần.”

Như vậy, đối với người lao động từ 15 đến 18 tuổi thì thời gian làm thêm giờ được xác định không quá 50% số giờ làm việc trong một ngày. Mà thời gian làm việc bình thường là không quá 08 giờ trong một ngày và 40 giờ trong 01 tuần, vậy suy ra thời gian làm thêm là không quá 04 giờ trong một ngày và 20 giờ trong một tuần.

Quy định về việc làm thêm giờ đối với người lao động từ 15 đến 18 tuổi
Quy định về việc làm thêm giờ đối với người lao động từ 15 đến 18 tuổi

3. Người lao động từ 15 đến 18 tuổi chỉ được làm tăng ca đối với một số công việc nhất định:

Theo quy định của Bộ luật lao động, người lao động chưa thành niên không được làm những công việc nặng nhọc, ảnh hưởng đến sự phát triển toàn diện của thể lực và trí lực. Nếu người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi làm tăng ca thì chỉ được làm tăng ca đối với một số ngành nghề theo quy định của Bộ lao động – Thương binh và Xã hội.

Tuy nhiên, hiện nay vẫn chưa có quy định cụ thể các ngành nghề mà người lao động từ 15 đến dưới 18 tuổi được làm thêm giờ mà chỉ có danh mục công việc và nơi làm việc cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên.

Danh mục này được ban hành kèm theo Thông tư số 10/2013/TT-BLĐTBXH ngày 10 tháng 06 năm 2013 của Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội.

Vậy nên công ty bạn cần căn cứ theo danh mục này để rà soát và bố trí người lao động làm việc phù hợp với độ tuổi.

4. Người sử dụng lao động bị xử phạt nếu sử dụng Người lao động từ 15 đến 18 tuổi làm việc quá thời gian quy định:

Điểm b, khoản 2, Điều 19 Nghị định 88/2015/NĐ-CP quy định mức phạt vi phạm:

“2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

b) Sử dụng lao động chưa thành niên làm việc quá thời giờ làm việc quy định tại Khoản 2 Điều 163 của Bộ luật lao động;”

Nếu sử dụng lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi làm tăng ca quá thời gian cho phép  (tối đa 04 giờ trong một ngày và 20 giờ trong một tuần) thì người sử dụng lao động sẽ bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 15 triệu đồng.

5. Tóm tắt phần tư vấn đối với câu hỏi về việc tăng ca đối với Người lao động từ 15 đến 18 tuổi

Như vậy, theo quy định của Bộ luật lao động, người lao động chưa thành niên không được làm những công việc nặng nhọc, ảnh hưởng đến sự phát triển toàn diện của thể lực và trí lực. Nếu người lao động từ 15 đến 18 tuổi (từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi) làm tăng ca thì chỉ được làm tăng ca đối với một số ngành nghề theo quy định của Bộ lao động – Thương binh và Xã hội.

Do thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ, cho nên, công ty bạn cần căn cứ theo danh mục được ban hành kèm theo Thông tư số 10/2013/TT-BLĐTBXH để rà soát và bố trí người lao động làm việc phù hợp với độ tuổi.

Trên đây là phần tư vấn về vấn đề Người lao động từ 15 đến 18 tuổi có được làm tăng ca không? ”. Để được tư vấn chi tiết hơn và được giải đáp các thắc mắc trong từng trường hợp cụ thể, hãy gọi Tổng đài tư vấn luật lao động của Luật Thái An – luật sư sẽ giải thích cặn kẽ những gì chưa thể hiện được hết trong bài viết này.


Tác giả bài viết:

Luật sư Đào Ngọc Hải, Trưởng Chi nhánh Thái Nguyên, Công ty Luật Thái An

  • Có hơn 20 năm công tác giảng dạy tại Thái Nguyên
  • Thành viên Đoàn Luật sư TP. Hà Nội và Liên đoàn Luật sư Việt Nam
  • Tốt nghiệp khóa đào tạo Học Viện Tư Pháp – Bộ Tư Pháp
    Thẻ Luật sư số 12260/LS cấp tháng 8/2017
  • Lĩnh vực hành nghề chính:

 * Tư vấn luật: Doanh nghiệp, Đầu tư, Thương mại, Hôn nhân và gia đình, Đất đai
* Tố tụng: Dân sự, Hình sự, Kinh doanh thương mại, Hành chính, Lao động

HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 

Bề dày 14+ năm kinh nghiệm tư vấn pháp luật và giải quyết tranh chấp kinh doanh, thương mại, đầu tư, dân sự, hình sự, đất đai, lao động, hôn nhân và gia đình... Công ty Luật Thái An cam kết cung cấp dịch vụ pháp lý chuyên nghiệp, nhanh chóng, bảo vệ tối đa quyền và lợi ích hợp pháp của Khách hàng.

  • Để được Giải đáp nhanh - Hãy gọi Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 633 725
  • Để được Tư vấn qua email – Hãy điền Form gửi yêu cầu (500.000 – 800.000đ /email) -
  • Để được Tư vấn bằng văn bản đóng dấu công ty – Hãy điền Form gửi yêu cầu (từ 1.000.000đ /văn bản)
  • Để được Cung cấp dịch vụ pháp lý trọn gói – Hãy điền Form gửi yêu cầu (Phí dịch vụ tuỳ thuộc tính chất vụ việc)
Lưu ý: Để nhận ý kiến tư vấn qua email hoặc văn bản đóng dấu công ty: Khách hàng thanh toán chuyển khoản lần 1 (50%) khi yêu cầu dịch vụ, lần 2 (50%) trước khi luật sư gửi văn bản tư vấn. Hãy liên hệ theo số đt 082 966 6868 (zalo) để được hướng dẫn.






    Contact Me on Zalo
    1900633725
    Yêu cầu dịch vụ

    Gọi điện cho luật sư
    Gọi cho luật sư

    Tư vấn văn bản
    Tư vấn văn bản

    Dịch vụ trọn gói
    Dịch vụ trọn gói