Trong quá trình làm việc, vì nhiều lý do mà người lao động muốn thôi việc và chấm dứt hợp đồng lao động với người sử dụng lao động. Tuy nhiên, trong thực tế, khi người lao động nộp đơn xin nghỉ việc thì công ty lại từ chối đơn của họ. Vậy công ty có được từ chối đơn xin nghỉ việc của người lao động hay không? Thủ tục chấm dứt cũng như quyền lợi của người lao động sau khi xin nghỉ việc được pháp luật quy định như thế nào?

Với đội ngũ luật sư lao động giầu kinh nghiệm, Công ty Luật Thái An sẽ giải đáp các thắc mắc trên trong bài viết dưới đây.


Câu hỏi của khách hàng:

Xin chào luật sư Luật Thái An, tôi tên là N.V.Nam, 23 tuổi, hiện đang cư trú tại TP. Hồ Chí Minh. Tôi đã làm việc được 3 năm và ký hợp đồng lao động không thời hạn với một công ty sản xuất thiết bị điện tử.

Tuy nhiên, do không còn hứng thú với công việc nên tôi đã quyết định làm đơn thôi việc và đã báo trước 2 tháng nhưng công ty không chấp nhận và gửi văn bản từ chối đơn xin nghỉ việc của tôi.

Vậy xin luật sư giải đáp cho tôi rằng việc công ty từ chối đơn xin nghỉ việc của tôi có hợp pháp không? Xin cảm ơn.

Luật Thái An trả lời câu hỏi:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi, chúng tôi xin trả lời như dưới đây:

1. Cơ sở pháp lý trả lời câu hỏi về việc công ty từ chối đơn xin nghỉ việc của người lao động

Cơ sở pháp lý điều chỉnh để trả lời câu hỏi về việc công ty từ chối đơn xin nghỉ việc của người lao động là các văn bản pháp luật sau đây:

2. Về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

Theo như thông tin bạn cung cấp, bạn và công ty bạn đang làm việc đã giao kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Sau đó, bạn viết đơn xin nghỉ việc vì không hứng thú với công việc hiện tại nhưng công ty lại không đồng ý.

Trường hợp của bạn được coi là người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Vấn đề này hiện nay được quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 35 Bộ Luật Lao động 2019:

1. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

a) Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn

Theo quy định này, bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và phải thông báo trước cho công ty trong thời hạn ít nhất là 45 ngày. Nếu bạn làm theo đúng quy định này thì trường hợp của bạn được xem là chấm dứt hợp đồng lao động đúng luật.

===>>> Xem thêm: Rủi ro khi chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

3. Về việc người sử dụng lao động từ chối đơn xin nghỉ việc

Theo quy định, trong khoảng thời gian ít nhất 45 ngày kể từ ngày nộp đơn xin nghỉ việc cho người sử dụng lao động, cho dù người sử dụng lao động không đồng ý về việc bạn xin nghỉ việc thì bạn vẫn có quyền đơn phương nghỉ việc. Vì vậy, việc công ty bạn có văn bản về việc không đồng ý cho thôi việc bạn cũng không ảnh hưởng đến việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của bạn.

Tuy nhiên, để đảm bảo quyền lợi thì sau khi nhận được văn bản của công ty từ chối đơn xin nghỉ việc, bạn cần có văn bản thông báo ngày sẽ nghỉ việc. Ngày bạn sẽ nghỉ việc là ngày sau khi hết thời hạn phải báo trước.

Đồng thời, bạn cần thông báo về thời gian bàn giao công việc, yêu cầu công ty bố trí nhân sự để bàn giao công việc, thông báo các khoản tiền công ty cần thanh toán, hồ sơ công ty cần hoàn trả cho bạn. Bạn cũng có thể gửi đơn đến cơ quan Lao động – Thương binh và xã hội địa phương, tổ chức công đoàn cơ sở… để đề nghị được giúp đỡ và hỗ trợ khi cần thiết.

Bạn cũng cần chú ý khoảng thời gian tính từ ngày người sử dụng lao động nhận đơn. Trong khoảng thời gian này, bạn phải tiếp tục thực hiện công việc của mình và tiến hành bàn giao. Đến hết 45 ngày kể từ ngày người sử dụng lao động nhận đơn, bạn có thể chính thức nghỉ làm.

===>>> Xem thêm: Có phải bàn giao công việc khi nghỉ việc?

Người sử dụng lao động có quyền từ chối đơn xin nghỉ việc của Người lao động không?
NSDLĐ có quyền từ chối đơn xin nghỉ việc của NLĐ không? – Nguồn ảnh: Internet

4. Về quyền lợi khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không thời hạn

Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn đúng luật, người lao động được hưởng các quyền lợi pháp luật đã quy định sau khi nghỉ việc.

===>>> Xem thêm: Quyền lợi của người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động.

5. Tóm tắt tư vấn

Như vậy, từ những phân tích trên, chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn đọc “Người sử dụng lao động có được từ chối đơn xin nghỉ việc không?” như sau:

Căn cứ vào quy định pháp luật hiện hành thì bạn hoàn toàn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với công ty mà bạn đang làm việc. Việc công ty từ chối đơn xin nghỉ việc của bạn là trái với quy định của pháp luật.

Nếu công ty gây khó khăn trong quá trình nghỉ việc cũng như giải quyết quyền lợi cho bạn, bạn có thể khiếu nại lên Ban Giám đốc công ty hoặc thực hiện thủ tục tranh chấp lao động cá nhân theo quy định pháp luật.

===>>> Xem thêm: Giải quyết tranh chấp lao động cá nhân như thế nào?

 

Trên đây là phần tư vấn về vấn đề “Người sử dụng lao động có được từ chối đơn xin nghỉ việc?” của Công ty Luật Thái AnĐể được tư vấn chi tiết hơn và được giải đáp các thắc mắc trong từng trường hợp cụ thể khi bị từ chối đơn xin nghỉ việc, hãy gọi Tổng đài tư vấn pháp luật lao động – luật sư sẽ giải thích cặn kẽ những gì chưa thể hiện được hết trong bài viết này.

6. Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật lao động và giải quyết tranh chấp lao động của Luật Thái An

Sử dụng dịch vụ luật sư tư vấn luật lao động là rất khôn ngoan vì bạn sẽ hiểu rõ hơn về quyền và lợi ích hợp pháp của mình, từ đó biết cách xử lý đúng đắn trong các mối quan hệ tại nơi làm việc, đặc biệt là khi bị người sử dụng lao động từ chối đơn xin nghỉ việc.

Trường hợp bạn có những khúc mắc, thậm chí là tranh chấp liên quan tới lao động như chấm dứt hợp đồng lao động, khiếu nại, tố cáo, … thì luật sư sẽ giúp bạn xử lý các trường hợp đó một cách chuyên nghiệp và có lợi nhất trong khuôn khổ pháp luật cho phép.

===>>> Xem thêm:Khởi kiện vụ án tranh chấp lao động.

HÃY LIÊN HỆ NGAY TỚI LUẬT THÁI AN ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN VÀ SỬ DỤNG DỊCH VỤ!


Tác giả bài viết:

Luật sư Nguyễn Thị Huyền
Thành viên Đoàn Luật sư TP. Hà Nội và Liên đoàn Luật sư Việt Nam
Cử nhân luật Đại học Luật Hà Nội (tháng 6/2000)
Tốt nghiệp khóa đào tạo Học Viện Tư Pháp – Bộ Tư Pháp

Thẻ Luật sư số 6459/LS cấp tháng 7/2011
Lĩnh vực hành nghề chính:
* Tư vấn pháp luật: Doanh nghiệp, Đầu tư nước ngoài, Lao động, Dân sự, Hôn nhân và gia đình, Đất đai;
* Tố tụng: Dân sự, Kinh doanh thương mại, Hành chính, Lao động

HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 

Bề dày 14+ năm kinh nghiệm tư vấn pháp luật và giải quyết tranh chấp kinh doanh, thương mại, đầu tư, dân sự, hình sự, đất đai, lao động, hôn nhân và gia đình... Công ty Luật Thái An cam kết cung cấp dịch vụ pháp lý chuyên nghiệp, nhanh chóng, bảo vệ tối đa quyền và lợi ích hợp pháp của Khách hàng.

  • Để được Giải đáp nhanh - Hãy gọi Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 633 725
  • Để được Tư vấn qua email – Hãy điền Form gửi yêu cầu (500.000 – 800.000đ /email) -
  • Để được Tư vấn bằng văn bản đóng dấu công ty – Hãy điền Form gửi yêu cầu (từ 1.000.000đ /văn bản)
  • Để được Cung cấp dịch vụ pháp lý trọn gói – Hãy điền Form gửi yêu cầu (Phí dịch vụ tuỳ thuộc tính chất vụ việc)
Lưu ý: Để nhận ý kiến tư vấn qua email hoặc văn bản đóng dấu công ty: Khách hàng thanh toán chuyển khoản lần 1 (50%) khi yêu cầu dịch vụ, lần 2 (50%) trước khi luật sư gửi văn bản tư vấn. Hãy liên hệ theo số đt 082 966 6868 (zalo) để được hướng dẫn.






    Contact Me on Zalo
    1900633725
    Yêu cầu dịch vụ

    Gọi điện cho luật sư
    Gọi cho luật sư

    Tư vấn văn bản
    Tư vấn văn bản

    Dịch vụ trọn gói
    Dịch vụ trọn gói