Khi ly hôn, quyết định công nhận ly hôn thuận tình hoặc bản án ly hôn đơn phương sẽ ghi rõ ai là người trực tiếp nuôi con và ai là người cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn. Tuy nhiên, những vấn đề này vẫn có thể thay đổi khi điều kiện trực tiếp nuôi con và/hoặc điều kiện cấp dưỡng cho con thay đổi. Bạn có thể khởi kiện để yêu cầu thay đổi quyền trực tiếp nuôi con sau ly hôn. Chúng tôi sẽ tư vấn cụ thể dưới đây:

Câu hỏi của khách hàng:

Chào luật sư. 

Tôi và anh ly hôn đã được một năm, khi ly hôn tòa quyết định chồng tôi được nuôi con. Tuy nhiên hiện tại chồng cũ của tôi gặp nhiều khó khăn về kinh tế, không đáp ứng được điều kiện nuôi con. Vậy tôi có thể khởi kiện để thay đổi quyền nuôi con sau ly hôn có được không. Thủ tục và thời gian giải quyết như thế nào.

Hi vọng sớm nhận được sự tư vấn từ phía luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Luật Thái An trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi. Về vấn đề Khởi kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn, chúng tôi xin trả lời như dưới đây:

1. Cơ sở pháp lý:

Cơ sở pháp lý là các văn bản pháp luật sau:

  • Luật Hôn nhân và gia đình 52/2014/QH13
  • Nghị định 126/2014/NĐ-CP  quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hôn nhân và gia đình
  • Bộ luật tố tụng dân sự 92/2015/QH13
Thay đổi quyền nuôi con sau ly hôn
Thay đổi quyền nuôi con sau ly hôn có thể thực hiện được khi đáp ứng một số điều kiện.

2. Có thể thay đổi quyền nuôi con sau ly hôn không?

Cha mẹ có nghĩa vụ và qyuền ngang nhau đối với việc chăm sóc và nuôi con, đảm bảo con được phát triển tốt, quyền và lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên. Sau ly hôn, việc chăm sóc nuôi dưỡng con không thay đổi. Điều này được quy định cụ thể tại Điều 81 Luật hôn nhân gia đình năm 2014.

Để đảm bảo những điều kiện tốt nhất cho con, pháp luật đã dự liệu, đưa ra cách giải quyết việc nuôi con sau khi ly hôn. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được quy định tại Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, các trường hợp được thay đổi người trực tiếp nuôi con có quy định:

– Khi có yêu cầu của cha, mẹ, tổ chức quy định tại khoản 5 Điều này thì Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con

– Khi cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con

– Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

– Trường hợp con từ đủ 07 tuổi trở lên việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải được xem xét đến nguyện vọng của con.

Như vậy, bạn hoàn toàn có quyền khởi kiện giành quyền nuôi con trong trường hợp này.

Trên cơ sở quy định pháp luật trên, khi xét thấy việc chồng bạn không đủ điều kiện kinh tế để nuôi con thì bạn có thể liên hệ với chồng bạn để bàn bạc thoả thuận về việc bạn muốn là người trực tiếp nuôi con. Nếu như chồng bạn không đồng ý, hai người không thể đi đến thoả thuận chung thì bạn có thể nộp đơn thay đổi quyền nuôi con kèm theo các chứng cứ chứng minh những khó khăn về kinh tế, không thể đảm bảo nuôi dưỡng chăm sóc con tốt của chồng bạn.

3. Thủ tục khởi kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn

a. Nộp đơn thay đổi quyền nuôi con ở đâu ?

Căn cứ các quy định tại Bộ luật tố tụng dân sự 2015, để tiến hành thủ tục khởi kiện giành quyền nuôi con, bạn cần phải gửi đơn khởi kiện và các chứng cứ kèm theo đến Tòa án nhân dân cấp huyện (Tòa án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh) nơi cư trú của chồng bạn.

b. Các bước khởi kiện thay đổi quyền nuôi con sau ly hôn

Việc nộp đơn khởi kiện tại tòa án thực hiện theo thủ tục sau:

Bước 1: Nộp đơn thay đổi quyền nuôi con

Bạn nộp hồ sơ khởi kiện về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con tại TAND quận/huyện nơi bị đơn (người trực tiếp nuôi con) đang cư trú, làm việc;

Hồ sơ khởi kiện bao gồm:

  • Đơn thay đổi quyền nuôi con
  • Quyết định, bản án ly hôn
  • Chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu
  • Giấy khai sinh của con
  • Chứng cứ chứng minh về việc muốn thay đổi quyền trực tiếp nuôi con

Các giấy tờ trên (ngoài đơn khởi kiện) đều là bản sao có công chứng hoặc chứng thực.

===>>> Xem ngay: Hướng dẫn viết đơn khởi kiện

Bước 2: Tòa ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí

Sau khi nhận đơn khởi kiện cùng hồ sơ hợp lệ Tòa án sẽ ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí cho bạn;

Bước 3: Nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm

Bạn nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tại Chi cục thi hành án quận/huyện và nộp lại biên lai tiền tạm ứng án phí cho Tòa án;

Bước 4: Thụ lý vụ án

Tòa án thụ lý vụ án, tiến hành giải quyết vụ án theo thủ tục chung và ra bản án thay đổi người trực tiếp nuôi con.

4. Thời gian giải quyết vụ việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn

Thời hạn chuẩn bị xét xử: Từ 4 đến 6 tháng kể từ ngày thụ lý vụ án;

Thời hạn mở phiên tòa: Từ 1 đến 2 tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử.

Trên đây là phần tư vấn về vấn đề Khởi kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn. Để được tư vấn chi tiết hơn và được giải đáp các thắc mắc trong từng trường hợp cụ thể, hãy gọi Tổng đài tư vấn pháp lý của Luật Thái An – luật sư sẽ giải thích cặn kẽ những gì chưa thể hiện được hết trong bài viết này.

5. Dịch vụ luật sư tư vấn và giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình của Luật Thái An

Sử dụng dịch vụ luật sư tư vấn và giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình là một lựa chọn khôn ngoan bởi luật sư sẽ giúp bạn bảo vệ lợi ích hợp pháp một cách tối đa khi. Nếu bạn muốn khởi kiện để thay đổi quyền nuôi con thì hãy tham khảo dịch vụ của chúng tôi trình bầy trong bài viết Thay đổi quyền nuôi con sau khi ly hôn.

HÃY LIÊN HỆ NGAY ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN VÀ SỬ DỤNG DỊCH VỤ


Tác giả bài viết: Luật sư Đàm Thị Lộc

HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 

Bề dày 14+ năm kinh nghiệm tư vấn pháp luật và giải quyết tranh chấp kinh doanh, thương mại, đầu tư, dân sự, hình sự, đất đai, lao động, hôn nhân và gia đình... Công ty Luật Thái An cam kết cung cấp dịch vụ pháp lý chuyên nghiệp, nhanh chóng, bảo vệ tối đa quyền và lợi ích hợp pháp của Khách hàng.

  • Để được Giải đáp nhanh - Hãy gọi Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 633 725
  • Để được Tư vấn qua email – Hãy điền Form gửi yêu cầu (500.000 – 800.000đ /email) -
  • Để được Tư vấn bằng văn bản đóng dấu công ty – Hãy điền Form gửi yêu cầu (từ 1.000.000đ /văn bản)
  • Để được Cung cấp dịch vụ pháp lý trọn gói – Hãy điền Form gửi yêu cầu (Phí dịch vụ tuỳ thuộc tính chất vụ việc)
Lưu ý: Để nhận ý kiến tư vấn qua email hoặc văn bản đóng dấu công ty: Khách hàng thanh toán chuyển khoản lần 1 (50%) khi yêu cầu dịch vụ, lần 2 (50%) trước khi luật sư gửi văn bản tư vấn. Hãy liên hệ theo số đt 082 966 6868 (zalo) để được hướng dẫn.






    Contact Me on Zalo
    1900633725
    Yêu cầu dịch vụ

    Gọi điện cho luật sư
    Gọi cho luật sư

    Tư vấn văn bản
    Tư vấn văn bản

    Dịch vụ trọn gói
    Dịch vụ trọn gói