Luật Thái An là hãng luật thành lập từ buổi đầu khi thị trường dịch vụ pháp lý khởi sắc. Được thành lập năm 2007, chúng tôi đã có bề dầy hơn 10 năm kinh nghiệm. Đặc biệt hôn nhân gia đình là một lĩnh vực hành nghề chính của luật sư Luật Thái An. Trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ giải đáp câu hỏi của khách hàng về vấn đề cấp dưỡng một lần cho con sau ly hôn.

1. Câu hỏi của khách hàng về vấn đề cấp dưỡng một lần cho con sau ly hôn

“Chào luật sư. Tôi có một thắc mắc về vấn đề cấp dưỡng một lần cho con sau ly hôn như sau mong được luật sư giải đáp giúp cho:

Tôi và vợ chia tay nhau sau 8 năm chung sống. Tài sản chung thì không có gì nhiều nên chia cũng không khó. Chúng tôi có một con chung, cháu là con gái, năm nay 7 tuổi và cháu muốn ở với mẹ. Tôi cũng đồng ý vì tôi là lái xe nên hay phải xa nhà, không có nhiều thời gian chăm sóc cho cháu. Vợ tôi yêu cầu sau khi ly hôn, tôi gửi tiền nuôi là khoảng 2 triệu một tháng, tôi đồng ý. Chỉ có điều vợ tôi muốn là tôi thanh toán luôn một lần và trả luôn 260 triệu là tổng số tiền nuôi cháu từ nay tới khi cháu 18 tuổi. Tôi thì lương lái xe, bây giờ mà trả luôn ngần đấy tiền thì không đủ. Tôi muốn hỏi là tôi có phải cấp dưỡng một lần cho con sau ly hôn không ? Nếu tôi không làm được thì có bị xử lý theo pháp luật không ?”

Luật Thái An trả lời câu hỏi về cấp dưỡng một lần cho con sau ly hôn

Chào bạn , cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi. Về vấn đề cấp dưỡng một lần cho con sau ly hôn, chúng tôi xin trả lời như dưới đây:

2. Cơ sở pháp lý để trả lời câu hỏi cấp dưỡng một lần cho con sau ly hôn:

Cơ sở pháp lý để trả lời câu hỏi cấp dưỡng một lần cho con sau ly hôn là:

  • Luật Hôn nhân và gia đình 52/2014/QH13
  • Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hôn nhân và gia đình

3. Về nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn

Căn cứ theo quy định tại Nghị quyết số 02/2000/NQ-HĐTP và Luật hôn nhân gia đình 2014 thì người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ thực hiện cấp dưỡng nuôi con. Đây là nghĩa vụ, do đó không phân biệt là người có khả năng kinh tế hay không, người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ phải thực hiện.

Điều 115 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định như sau về mức cấp dưỡng:

Khi ly hôn nếu bên khó khăn, túng thiếu có yêu cầu cấp dưỡng mà có lý do chính đáng thì bên kia có nghĩa vụ cấp dưỡng theo khả năng của mình.”

Tiền cấp dưỡng nuôi con bao gồm những chi phí tối thiểu cho việc nuôi dưỡng và học hành của con và do các bên thoả thuận.

Trong trường hợp các bên không thoả thuận được thì tuỳ vào từng trường hợp cụ thể, vào khả năng của mỗi bên để quyết định mức cấp dưỡng nuôi con hợp lý. Do đó, Tòa án cũng sẽ xem xét tới điều kiện kinh tế của anh và chi phí để chăm lo cho con của anh để quyết định mức cấp dưỡng.

4. Về phương thức cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn

Về phương thức cấp dưỡng được quy định tại điều 117 Luật hôn nhân gia đình:

Việc cấp dưỡng có thể được thực hiện định kỳ hàng tháng, hàng quý, nửa năm, hàng năm hoặc một lần.

Các bên có thể thỏa thuận thay đổi phương thức cấp dưỡng, tạm ngừng cấp dưỡng trong trường hợp người có nghĩa vụ cấp dưỡng lâm vào tình trạng khó khăn về kinh tế mà không có khả năng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Như vậy, anh không bắt buộc phải thực hiện cấp dưỡng một lần, do phương thức cấp dưỡng được lựa chọn giữa các phương thức trên. Nếu không thể thoả thuận được vớ vợ, anh có thể yêu cầu toà án giải quyết.

Bên cạnh đó, nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP quy định nếu hai bên không thoả thuận được về phương thức cấp dưỡng như hiện nay thì phương thức cấp dưỡng định kỳ hàng tháng sẽ được áp dụng.

5. Tóm lược tư vấn về vấn đề cấp dưỡng một lần cho con sau ly hôn

Trong trường hợp của anh, sau ly hôn, anh có nghĩa vụ phải thực hiện cấp dưỡng nuôi con. Nhưng việc thực hiện nghĩa vụ này không bắt buộc phải thực hiện một lần mà phụ thuộc vào thoả thuận của hai vợ chồng. Nếu không thoả thuận được thì áp dụng phương thức cấp dưỡng nuôi con định kỳ hàng tháng.

Trên đây là phần tư vấn về vấn đề cấp dưỡng một lần cho con sau ly hôn. Để được tư vấn chi tiết hơn và được giải đáp các thắc mắc trong từng trường hợp cụ thể, hãy gọi Tổng đài tư vấn pháp lý hôn nhân gia đình của Luật Thái An – luật sư sẽ giải thích cặn kẽ những gì chưa thể hiện được hết trong bài viết này.

6. Dịch vụ luật sư tư vấn và giải quyết ly hôn của Luật Thái An

Sử dụng dịch vụ luật sư tư vấn và giải quyết ly hôn là một lựa chọn khôn ngoan bởi luật sư sẽ giúp bạn bảo vệ lợi ích hợp pháp một cách tối đa khi chia tài sản vợ chồng, khi giải quyết việc nuôi con và cấp dưỡng cho con. Hơn nữa, việc ly hôn sẽ diễn ra nhanh chóng và hiệu quả hơn nhiều so với bạn tự mầy mò thực hiện các thủ tục ly hôn, đơn giản vì bạn chưa có kinh nghiệm và không hiểu biết pháp luật một cách đầy đủ.

Nếu bạn cần dịch vụ luật sư tư vấn và giải quyết ly hôn cho mình, bạn vui lòng tham khảo dịch vụ của chúng tôi khi xem bài viết Dịch vụ ly hôn.

HÃY LIÊN HỆ NGAY ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN VÀ SỬ DỤNG DỊCH VỤ

1900633725