Hỏi đáp luật Hôn nhân và gia đình 134 Lượt xem

Thủ tục nhận con nuôi đích danh

Nhận con nuôi không những đáp ứng nhu cầu chính đáng của các cặp vợ chồng mà còn có ý nghĩa nhân văn sâu sắc là tạo những mái ấm gia đình cho trẻ em. Hãy cùng Công ty luật Thái An tìm hiểu những quy định của pháp luật về thủ tục nhận con nuôi đích danh qua câu hỏi của một quý khách hàng như sau:

Câu hỏi: Kính chào luật sư Công ty luật Thái An, tôi là người Việt Nam định cư ở Đài Loan. Hiện nay, tôi muốn nhận một cháu con chị gái làm con nuôi do gia đình anh chị tôi có điều kiện kinh tế khó khăn không thể tạo cho cháu một môi trường học tập tốt được. Vậy tôi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp tôi đối với trường hợp của tôi thì có nhận con nuôi đích danh được không? Nếu được thì tôi cần những đáp ứng những điều kiện gì và thủ tục nhận con nuôi đích danh như thế nào? Xin chân thành cảm ơn luật sư!

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty luật Thái An, để giải đáp thắc mắc của bạn chúng tôi xin được tư vấn luật như sau:

  1. Căn cứ pháp lý liên quan tới thủ tục nhận con nuôi đích danh
  • Luật nuôi con nuôi 2010;
  • Nghị định 19/2011/NĐ – CP Nghị định quy định chi tiết một số điều của

luật nuôi con nuôi

  1. Điều kiện nhận con nuôi đích danh

Thứ nhất, Theo khoản 2, Điều 28 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài được nhận con nuôi đích danh trong các trường hợp sau:

  • Là cha dượng, mẹ kế của người được nhận làm con nuôi;
  • Là cô, cậu, dì, chú, bác ruột của người được nhận làm con nuôi;
  • Nhận trẻ em khuyết tật, nhiễm HIV/AIDS hoặc mắc bệnh hiểm nghèo khác làm con nuôi;
  • Là người nước ngoài đang làm việc, học tập ở Việt Nam trong thời gian ít nhất là 01 năm.

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, bạn nhận con của chị gái làm con nuôi nghĩa là cậu, dì ruột nhận cháu làm con nuôi nên đây là trường hợp nhận con nuôi đích danh.

Thứ hai, điều kiện của người nhận con nuôi và người được nhận làm con nuôi:

Đối với người nhận nuôi con nuôi: Bạn là người Việt Nam định cư ở Đài Loan nên khi bạn nhận cháu làm con nuôi thì phải có đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật nước nơi bạn thường trú. Ngoài ra, bạn phải đáp ứng đủ các điều kiện sau theo quy định của pháp luật Việt Nam bao gồm:

  • Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ (đủ 18 tuổi trở lên không thuộc trường hợp là người bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự);
  • Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;
  • Có điều kiện sức khỏe, kinh tế, chỗ ở đảm bảo việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;
  • Có tư cách đạo đức tốt.

Đối với người được nhận làm con nuôi: phải dưới 18 tuổi.

  1. Thủ tục nhận con nuôi đích danh

Cơ quan tiếp nhận hồ sơ của người xin nhận nuôi con nuôi: Cục con nuôi – Bộ tư pháp Việt Nam.

Cơ quan tiếp nhận hồ sơ của trẻ em được cho làm con nuôi: Sở Tư pháp Tỉnh, Thành phố.

Hồ sơ của người nhận nuôi con nuôi:

  • Đơn xin nhận con nuôi;
  • Bản sao Hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;
  • Văn bản cho phép được nhận con nuôi ở Việt Nam;
  • Bản điều tra về tâm lý; gia đình;
  • Văn bản xác nhận tình trạng sức khỏe;
  • Văn bản xác nhận thu nhập tài sản;
  • Phiếu lý lịch tư pháp;
  • Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;
  • Tài liệu chứng minh mình thuộc trường hợp được xin đích danh.

Hồ sơ của người được nhận làm con nuôi:

  • Giấy khai sinh;
  • Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;
  • Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng;
  • Văn bản về đặc điểm, sở thích, thói quen đáng lưu ý của trẻ em;
  • Tài liệu chứng minh đã thực hiện việc tìm gia thế trong nước cho trẻ em theo quy định tại khoản 2 Điều 15 Luật nuôi con nuôi nhưng không thành.

Trên đây là phần tư vấn luật của chúng tôi đối về vấn đề hồ sơ, thủ tục nhận con nuôi đích danh. Mong rằng phần giải đáp này sẽ giúp giải quyết phần nào thắc mắc của bạn. Nếu có bất kì vấn đề pháp lý nào còn thắc mắc, hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua đường dây nóng: 0969 358 808 để được tư vấn luật một cách kịp thời và chính xác nhất. Bạn cũng có thể tham khảo thêm tại trang hỏi đáp luật hôn nhân gia đình.

Công ty luật Thái An

Đối tác pháp lí tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
0969 358 808

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

Khách hàng

  Gọi 0969.358.808