Công ty Luật Thái An được thành lập năm 2007, khi thị trường dịch vụ pháp lý tại Việt Nam bắt đầu khởi sắc. Với bề dầy nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Tư vấn pháp luật và Giải quyết tranh chấp kinh doanh, đầu tư, dân sự, đất đai, hôn nhân và gia đình Luật Thái An xứng đáng là điểm tựa pháp lý của khách hàng. Trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ tư vấn về công bố thông tin công ty cổ phần.

Câu hỏi của khách hàng:

Chào luật sư. Tôi tên là N.X.Hùng, 31 tuổi, hiện đang cư trú tại Tiền Giang. Hiện tôi đang làm giám đốc của một công ty cổ phần nhỏ gồm 7 thành viên kinh doanh lĩnh vực quảng cáo. Từ lúc thành lập đến nay công ty chưa có thay đổi gì về thành viên cũng như thông tin của công ty. Gần đây công ty mới xây dựng một trang web riêng để quảng bá, tôi muốn hỏi luật sư là tôi có cần phải công khai đầy những thông tin của công ty lên trang web đó không?

Luật Thái An trả lời câu hỏi:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi. Về vấn đề công bố thông tin công ty cổ phần, chúng tôi xin trả lời như dưới đây:

1. Cơ sở pháp lý:

Cơ sở pháp lý điều chỉnh là các văn bản pháp luật sau đây:

  • Luật doanh nghiệp 2014.
  • Thông tư 133/2016/TT-BTC do Bộ Tài chính ban hành ngày 26 tháng 8 năm 2016 hướng dẫn chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa

2. Công bố thông tin công ty cổ phần trên trang web của công ty

Theo quy định cụ thể tại khoản 2 Điều 171 Luật Doanh nghiệp 2014 thì nếu công ty cổ phần có trang thông tin điện tử riêng của mình thì công bố các thông tin sau:

  • Điều lệ của công ty ban hành.
  • Thông tin về thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty, Kiểm soát viên, bao gồm:
    • sơ yếu lý lịch
    • kinh nghiệm nghề nghiệp
    • trình độ học vấn
  • Báo cáo tài chính hàng năm của công ty đã được Đại hội đồng cổ đông thông qua.
  • Báo cáo đánh giá về kết quả hoạt động hàng năm của Hội đồng quản trị và Ban kiểm soát công ty.

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì công ty của bạn tối thiểu cần phải công bố các loại thông tin kể trên lên trang thông tin điện tử của mình.

3. Công khai thông tin công ty đến cơ quan nhà nước

Ngoài việc công khai thông tin công ty trên trang web công ty thì trong quá trình hoạt động công ty của bạn cũng cần chú ý đến việc báo cáo các thông tin thường xuyên đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền:

a. Nộp báo cáo tài chính cho cơ quan Nhà nước:

Công ty cổ phần phải nộp Bộ báo cáo tài chính hàng năm bao gồm:

  • Báo cáo tình hình tài chính;
  • Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh;
  • Bản thuyết minh;…

Những công ty cổ phần vừa và nhỏ như công ty bạn phải lập và gửi báo cáo tài chính hàng năm chậm nhất là 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính cho các cơ quan thuế, cơ quan đăng ký kinh doanh và cơ quan Thống kê.

b. Thông báo các thay đổi cho cơ quan Nhà nước:

Những công ty cổ phần không phải là công ty niêm yết như công ty bạn phải thông báo cho Cơ quan đăng ký kinh doanh nơi công ty có trụ sở chính trong vòng 03 ngày sau khi có thông tin hoặc có thay đổi các thông tin cổ đông nước ngoài như sau:

Đối với cổ đông là cá nhân người nước ngoài:

  • họ, tên
  • số hộ chiếu
  • quốc tịch
  • địa chỉ thường trú
  • số cổ phần và loại cổ phần

Đối với cổ đông là tổ chức nước ngoài:

  • tên
  • mã số doanh nghiệp
  • địa chỉ trụ sở chính
  • số cổ phần và loại cổ phần

Đối với người đại diện theo ủy quyền của cổ đông là tổ chức nước ngoài:

  • họ, tên
  • quốc tịch
  • số hộ chiếu
  • địa chỉ thường trú

 

Trên đây là phần tư vấn về vấn đề công bố thông tin công ty cổ phần. Để được tư vấn chi tiết hơn và được giải đáp các thắc mắc trong từng trường hợp cụ thể, hãy gọi Tổng đài tư vấn pháp lý doanh nghiệp của Luật Thái An – luật sư sẽ giải thích cặn kẽ những gì chưa thể hiện được hết trong bài viết này.

3. Dịch vụ luật sư tư vấn và thực hiện dịch vụ đăng ký kinh doanh của Luật Thái An

Trong bối cảnh kinh doanh sôi động, việc đăng ký kinh doanh là một nhu cầu tương đối thường xuyên của công ty và doanh nghiệp. Khi có nhu cầu này, doanh nghiệp cần nắm bắt được các công việc cần làm hoặc liên hệ với đơn vị có thể thay mặt doanh nghiệp thực hiện dịch vụ thay đổi người đại diện theo pháp luật một cách nhanh chóng và hiệu quả. Bạn hãy tham khảo các bài viết sau:

 

HÃY LIÊN HỆ NGAY ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN VÀ SỬ DỤNG DỊCH VỤ

1900633725