Là hãng luật thành lập từ buổi đầu khi thị trường dịch vụ pháp lý khởi sắc, Công ty luật Thái An có nhiều kinh nghiệm tư vấn luật và giải quyết tranh chấp kinh doanh, thương mại, đầu tư, hành chính, dân sự, đất đai, lao động, hôn nhân và gia đình…Trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ giải đáp câu hỏi của khách hàng về vấn đề “Ly hôn đơn phương nhưng mất giấy chứng nhận đăng ký kết hôn”.

Câu hỏi của khách hàng:

Chào luật sư. Tôi tên là Hương, 34 tuổi, hiện đang cư trú tại Hà Nội. Chồng tôi suốt ngày rượu chè không chịu làm ăn gì, hàng ngày trong cơn say anh ta còn đánh đập mẹ con tôi. Tôi đưa ra yêu cầu xin ly hôn thì anh ta không đồng ý, thậm chí còn xé luôn giấy đăng ký kết hôn. Tôi được biết về trường hợp đơn phương ly hôn, vậy luật sư có thể cung cấp cho tôi thủ tục đơn phương ly hôn được không? Nếu tôi ly hôn thì tôi có quyền được nuôi tất cả các con của tôi không, vì tôi không muốn chúng sống cùng một người cha như vậy. Tôi có 3 người con lần lượt là 12 tuổi, 8 tuổi và 2 tuổi. Mong nhận được sự hồi âm từ phía công ty! Tôi xin cảm ơn!

Luật Thái An trả lời câu hỏi:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi. Về vấn ly hôn đơn phương nhưng mất giấy chứng nhận đăng ký kết hôn, chúng tôi xin trả lời như dưới đây:

1. Cơ sở pháp lý:

Cơ sở pháp lý để trả lời câu hỏi về việc ly hôn đơn phương nhưng mất giấy chứng nhận đăng ký kết hôn là:

  • Luật Hôn nhân và gia đình 52/2014/QH13.
  • Luật Hộ tịch 60/2014/QH13.
  • Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hôn nhân và gia đình.

2. Về căn cứ để giải quyết việc ly hôn đơn phương:

Theo như thông tin bạn cung cấp, chồng bạn thường xuyên có hành vi bạo lực gia đình, đánh đập vợ con. Vì vậy bạn muốn làm thủ tục ly hôn đơn phương.

Khoản 1 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn:

“1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.”

Khoản 1 Điều 56 Luật này cũng quy định về ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau:

“1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.”

Do đó, bạn có quyền yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn đơn phương do chồng có hành vi bạo lực gia đình.

3. Về hậu quả pháp lý khi đăng ký kết hôn bị xé:

Quan hệ hôn nhân giữa hai người chỉ được thừa nhận và có giá trị pháp lý khi:

  • Không vi phạm điều cấm của pháp luật về đăng ký kết hôn.
  • Việc kết hôn phải được đăng kí và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện

Sau khi cán bộ tư pháp nhận được đầy đủ hồ sơ và xét thấy thông tin là hợp lệ thì sẽ được cấp 02 bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn. Khi đó, Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn là giấy tờ hợp lệ chứng minh tình trạnh hôn nhân của hai người.

Tuy nhiên, Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn không phải thứ duy nhất xác minh việc hai người đã kết hôn. Theo quy định tại Điều 18, Luật Hộ tịch 2014, đồng thời với việc cấp giấy chứng nhận đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp cũng ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch cùng hai bên nam, nữ ký tên vào sổ này.

Vì vậy, nên việc chồng bạn xé Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn không ảnh hưởng gì đến quan hệ hôn nhân của hai người.

4. Về thủ tục ly hôn đơn phương khi mất Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn:

Thông thường, thành phần hồ sơ xin ly hôn cần có bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn. Tuy nhiên, trong trường hợp không còn bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn, bạn có thể thay thế bằng một trong các giấy tờ:

  • Bản sao chứng thực đăng ký kết hôn.
  • Bản sao từ sổ gốc (trích lục) đăng ký kết hôn.
  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn được đăng ký lại.

Nếu còn giữ bản sao chứng thực hoặc trích lục đăng ký kết hôn thì bạn có thể sử dụng trong hồ sơ và nêu rõ lý do vì sao không thể nộp bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn. Sau đó bạn thực hiện thủ tục đơn phương ly hôn như bình thường.

Bạn có thể tham khảo chi tiết tại bài viết Thủ tục ly hôn đơn phương.

5. Về quyền nuôi con sau khi đơn phương ly hôn:

Hiện tại, vợ chồng chị có 03 người con lần lượt là 12 tuổi, 8 tuổi và 2 tuổi.

Căn cứ theo quy định tại Điều 81, Luật Hôn nhân và gia đình, thì khi ly hôn, việc nuôi con và nghĩa vụ, quyền của mỗi bên là do tự thỏa thuận.

6. Tư liệu để tìm hiểu kỹ hơn về ly hôn đơn phương

Để hiểu rõ hơn vấn đề ly hôn đơn phương, bạn cũng có thể xem video dưới đây của chúng tôi, sẽ rất bổ ích cho bạn.

Trên đây là phần tư vấn về vấn đề muốn ly hôn đơn phương nhưng mất giấy chứng nhận đăng ký kết hôn. Để được tư vấn chi tiết hơn và được giải đáp các thắc mắc trong từng trường hợp cụ thể, hãy gọi Tổng đài tư vấn pháp lý của Luật Thái An – luật sư sẽ giải thích cặn kẽ những gì chưa thể hiện được hết trong bài viết này.

7. Dịch vụ luật sư ly hôn của Luật Thái An

Sử dụng dịch vụ luật sư tư vấn và giải quyết ly hôn là một lựa chọn khôn ngoan bởi luật sư sẽ giúp bạn bảo vệ lợi ích hợp pháp một cách tối đa khi chia tài sản vợ chồng, khi giải quyết việc nuôi con và cấp dưỡng cho con. Hơn nữa, việc ly hôn sẽ diễn ra nhanh chóng và hiệu quả hơn nhiều so với bạn tự mầy mò thực hiện các thủ tục ly hôn, đơn giản vì bạn chưa có kinh nghiệm và không hiểu biết pháp luật một cách đầy đủ.

Nếu bạn cần dịch vụ luật sư tư vấn và giải quyết ly hôn cho mình, bạn vui lòng tham khảo dịch vụ của chúng tôi khi xem bài viết Dịch vụ ly hôn đơn phương.

HÃY LIÊN HỆ NGAY ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN VÀ SỬ DỤNG DỊCH VỤ

1900633725