Khi ly hôn, hai vợ chồng thỏa thuận hoặc Tòa quyết định mức tiền cấp dưỡng nuôi con. Việc cấp dưỡng này có thể trả một lần hoặc theo định kỳ. Một số người không muốn phương thức trả tiền một lần. Trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ giải đáp câu hỏi của khách hàng về vấn đề có thể từ chối cấp dưỡng một lần sau ly hôn không ?

Câu hỏi của khách hàng: 

Chào luật sư. Tôi tên là Phạm Đăng Quang, 37 tuổi, hiện đang cư trú tại Vĩnh Phúc. 

Tôi và vợ quyết định ly hôn do không thể giải quyết được mâu thuẫn gia đình. Hai chúng tôi có 1 con trai 6 tuổi và đã thỏa thuận con sẽ do vợ tôi trực tiếp nuôi con còn tôi sẽ cấp dưỡng.

Tuy nhiên, cô ấy yêu cầu tôi sẽ cấp dưỡng một lần sau ly hôn cho con thay vì trợ cấp hàng tháng.

Tôi muốn hỏi là liệu tôi có thể từ chối yêu cầu này không? Bởi vì vợ tôi là một người không biết cách chi tiêu đúng mực và tôi sợ rằng cô ta có thể tiêu hết ngay số tiền đó khiến con tôi thiệt thòi sau này.

 

Luật Thái An trả lời câu hỏi: 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi. Về vấn đề có thể từ chối cấp dưỡng một lần sau ly hôn không, chúng tôi xin trả lời như dưới đây:

1. Cơ sở pháp lý

Cơ sở pháp lý để trả lời câu hỏi là các văn bản pháp luật sau đây:

  • Luật Hôn nhân và gia đình 52/2014/QH13
  • Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hôn nhân và gia đình

2. Về nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn

Theo thông tin bạn đã cung cấp, vợ chồng bạn quyết định ly hôn và người con chưa thành niên (6 tuổi) sẽ do vợ bạn trực tiếp nuôi dưỡng. Do đó, theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình, bạn có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con của mình. N

ghĩa vụ cấp dưỡng của bạn được quy định tại Khoản 2 Điều 82 và Điều 110 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 như sau:

Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

Điều 110. Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con

Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên……trong trường hợp không sống chung với con…….”.

Cấp dưỡng được coi là một trong những nghĩa vụ quan trọng của bố mẹ đối với con chung của mình sau ly hôn.
Cấp dưỡng được coi là một trong những nghĩa vụ quan trọng của bố mẹ đối với con chung của mình sau ly hôn.

3. Về phương thức cấp dưỡng một lần sau ly hôn

Về vấn đề quyết định phương thức cấp dưỡng. Hiện tại, pháp luật hôn nhân gia đình quy định vợ chồng được thỏa thuận một trong các phương thức cấp dưỡng sau:

  • Cấp dưỡng định kỳ (hàng tháng, hàng quý, nửa năm, hàng năm)
  • Cấp dưỡng một lần

Trường hợp hai người không thỏa thuận được có thể yêu cầu Tòa án giải quyết (Điều 117 Luật Hôn nhân và gia đình 2014).

Như vậy, việc xác định phương thức cấp dưỡng phụ thuộc vào thỏa thuận của hai vợ chồng bạn. Pháp luật không can thiệp vào ý chí tự do của các chủ thể có quyền và nghĩa vụ trong việc lựa chọn phương thức cấp dưỡng, thể hiện sự tiến bộ và tinh thần nhận đạo của pháp luật hôn nhân nói riêng cũng như hệ thống luật pháp nước ta nói chung.

Trong trường hợp này, bạn muốn phương thức cấp dưỡng định kỳ còn vợ bạn muốn phương thức cấp dưỡng một lần sau ly hôn, nếu không thể đi đến quyết định cuối cùng, hai vợ chồng có thể yêu cầu Tòa án giải quyết. Tòa án sẽ căn cứ vào khả năng thực tế của người cấp dưỡng và nhu cầu thực tế của người con để quyết định phương thức cũng như mức cấp dưỡng.

Ngoài ra, để tránh xảy ra tranh chấp, bạn và vợ vẫn có thể tiến hành thỏa thuận thực hiện cấp dưỡng một lần nhưng bạn có thể ra điều kiện để ngăn chặn việc vợ bạn chi tiêu quá mức. Bạn có thể yêu cầu vợ gửi khoản tiền cấp dưỡng vào tài khoản ngân hàng để rút định kỳ, vừa có thể hạn chế việc vợ bạn chi tiêu quá đà, vừa có thể sinh lợi tức cho khoản tiền cấp dưỡng.

4. Đánh giá ưu điểm và hạn chế của phương thức cấp dưỡng cho con sau ly hôn

Để có thể chọn ra phương thức cấp dưỡng phù hợp, bạn có thể tham khảo một số phân tích về ưu nhược điểm của các phương thức cấp dưỡng như sau:

a) Cấp dưỡng định kỳ

Ưu điểm của phương thức cấp dưỡng định kỳ:

  • Phù hợp trong trường hợp người cấp dưỡng không đủ khả năng kinh tế chi trả một lần
  • Hạn chế trường hợp người giám hộ của người được cấp dưỡng chi tiêu không phù hợp

Hạn chế của phương thức cấp dưỡng định kỳ:

  • Phù hợp trong trường hợp người cấp dưỡng không đủ khả năng kinh tế chi trả một lần
  • Hạn chế trường hợp người giám hộ của người được cấp dưỡng chi tiêu không phù hợp

b) Cấp dưỡng một lần sau ly hôn

Ưu điểm của phương thức cấp dưỡng một lần:

  • Đảm bảo trách nhiệm của người cấp dưỡng
  • Tiện lợi, việc cấp dưỡng chỉ diễn ra một lần giảm thiểu sự rắc rối

Hạn chế của phương thức cấp dưỡng một lần:

  • Khó xác định mức cấp dưỡng, đặc biệt trong thời buổi kinh tế thị trường, giá cả biến đổi như hiện nay
  • Không phù hợp khi người cấp dưỡng không đủ khả năng kinh tế
  • Trường hợp người giám hộ chi tiêu không hợp lí sẽ ảnh hưởng đến lợi ích của người được cấp dưỡng

 

Trên đây là phần tư vấn về vấn đề có thể từ chối cấp dưỡng một lần sau ly hôn. Để được tư vấn chi tiết hơn và được giải đáp các thắc mắc trong từng trường hợp cụ thể, hãy gọi Tổng đài tư vấn luật Hôn nhân và gia đình. Luật sư sẽ giải thích cặn kẽ những gì chưa thể hiện được hết trong bài viết này.

HÃY LIÊN HỆ NGAY ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN VÀ SỬ DỤNG DỊCH VỤ!


Tác giả bài viết:

Tiến sỹ luật học, Luật sư Nguyễn Văn Thanh, thành viên Liên đoàn Luật sư Việt Nam, thành viên Đoàn Luật sư Hà Nội. Xem thêm Luật sư Nguyễn Văn Thanh.

Contact Me on Zalo
1900633725
Yêu cầu dịch vụ