Luật Thái An là hãng luật thành lập từ buổi đầu khi thị trường dịch vụ pháp lý khởi sắc. Được thành lập năm 2007, chúng tôi đã có bề dầy hơn 10 năm kinh nghiệm. Đặc biệt pháp luật lao động là một lĩnh vực hành nghề chính của luật sư Luật Thái An. Trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ tư vấn về vấn đề “người lao động từ 15 đến dưới 18 tuổi có được làm tăng ca không? ”.

Câu hỏi của khách hàng: 

Chào luật sư. Tôi hiện đang làm quản lý nhân sự tại cơ sở gia công X.  Tôi có một thắc mắc như sau mong được luật sư giải đáp giúp cho:

Hiện tại công ty tôi đang có rất nhiều đơn hàng vì vậy tôi muốn thỏa thuận với người lao động về việc tăng ca để sản xuất kịp hàng hóa cho khách hàng. Đặc biệt cơ sở chúng tôi có sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi. Vậy đối với đối tượng lao động này có thể làm việc tăng ca được không và quy định như thế nào? Xin luật sư tư vấn giúp tôi!

Luật Thái An trả lời câu hỏi:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi. Về vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời như dưới đây:

1. Cơ sở pháp lý điều chỉnh:

Cơ sở pháp lý điều chỉnhlà các văn bản pháp luật sau đây:

  • Bộ luật lao động 10/2012/QH13
  • Nghị định 88/2015/NĐ-CP
  • Nghị định 45/2013/NĐ-CP
  • Thông tư 10/2013/TT-BLĐTBXH

2. Thời gian làm việc, làm thêm giờ của lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2, Điều 163, Bộ luật lao động 2012 về nguyên tắc sử dụng người lao động chưa thành niên thì thời gian làm việc bình thường của người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi là không quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong một tuần.

Đối với trường hợp làm thêm giờ, Điều 4, Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định:

“1. Số giờ làm thêm trong ngày được quy định như sau:

a) Không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày; khi áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày;

b) Không quá 12 giờ trong 01 ngày khi làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần.”

Như vậy, đối với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi thì thời gian làm thêm giờ được xác định không quá 50% số giờ làm việc trong một ngày. Mà thời gian làm việc bình thường là không quá 08 giờ trong một ngày và 40 giờ trong 01 tuần, vậy suy ra thời gian làm thêm là không quá 04 giờ trong một ngày và 20 giờ trong một tuần.

3. Lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi chỉ được làm tăng ca đối với một số công việc nhất định:

Theo quy định của Bộ luật lao động, người lao động chưa thành niên không được làm những công việc nặng nhọc, ảnh hưởng đến sự phát triển toàn diện của thể lực và trí lực. Nếu người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi làm tăng ca thì chỉ được làm tăng ca đối với một số ngành nghề theo quy địnhh của Bộ lao động – Thương binh và Xã hội.

Tuy nhiên, hiện nay vẫn chưa có quy định cụ thể các ngành nghề mà người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi được làm thêm giờ mà chỉ có danh mục công việc và nơi làm việc cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên được ban hành kèm theo Thông tư số 10/2013/TT-BLĐTBXH ngày 10 tháng 06 năm 2013 của Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội. Vậy nên công ty bạn cần căn cứ theo danh mục này để rà soát và bố trí người lao động làm việc phù hợp với độ tuổi.

4. Người sử dụng lao động bị xử phạt nếu sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi làm việc quá thời gian quy định:

Điểm b, khoản 2, Điều 19 Nghị định 88/2105/NĐ-CP quy định mức phạt vi phạm:

“2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

b) Sử dụng lao động chưa thành niên làm việc quá thời giờ làm việc quy định tại Khoản 2 Điều 163 của Bộ luật lao động;”

Nếu sử dụng lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi làm tăng ca quá thời gian cho phép  (tối đa 04 giờ trong một ngày và 20 giờ trong một tuần) thì người sử dụng lao động sẽ bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 15 triệu đồng.

 

Trên đây là phần tư vấn về vấn đề người từ 15 đến dưới 18 tuổi có được làm tăng ca không? ”. Để được tư vấn chi tiết hơn và được giải đáp các thắc mắc trong từng trường hợp cụ thể, hãy gọi Tổng đài tư vấn pháp luật lao động của Luật Thái An – luật sư sẽ giải thích cặn kẽ những gì chưa thể hiện được hết trong bài viết này.

 

HÃY LIÊN HỆ NGAY ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN VÀ SỬ DỤNG DỊCH VỤ

1900633725