Hỏi đáp luật Thuế 359 Lượt xem

Thuế thu nhập cá nhân, phí trước bạ trong trường hợp tặng cho bất động sản giữa chị em ruột

Câu hỏi: Chị gái tôi sắp chuyển sang Đức định cư, trước khi đi chị bảo sẽ tặng tôi một căn nhà ở Tp. Bắc Giang.

Xin hỏi khi nhận nhà và đất tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay loại thuế nào không?
(Nguyễn Thị Hoa _ Lạng Giang, Bắc Giang)

Xem thêm:
>> Thu nhập tính thuế của cá nhân
>> Từ 1/1/2009 bỏ thuế thu nhập doanh nghiệp với hộ kinh doanh cá thể
>> Giá cho thuê nhà thấp có được miễn thuế không?

Thuế thu nhập cá nhân, phí trước bạ trong trường hợp tặng cho bất động sản giữa chị em ruột

Trả lời:
Trong trường hợp chị gái của chị tặng cho chị quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất thì chị phải chịu nghĩa vụ tài chính như sau:
Thứ nhất, thuế thu nhập cá nhân.
Căn cứ vào Điều 4 của Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định về các trường hợp miễn thuế thu nhập cá nhân:
“Miễn thuế đối với trường hợp nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau”.(Khoản 4)
Theo đó, khi chị gái chị tặng cho chị quyền sở hữu ngôi nhà và quyền sử dụng đất thì chị không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.
Chị cần cung cấp các giấy tờ chứng minh quan hệ như Giấy khai sinh để được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Thứ hai, phí trước bạ.
Khoản 10 Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ và hướng dẫn tại khoản 10 Điều 3 Thông tư 124/2011/TT-BTC quy định:
Nhà, đất không phải nộp lệ phí trước bạ là nhà, đất có nguồn gốc là quà tặng mà người nhận tài sản lần đầu tiên được nhận quà tặng từ vợ (hoặc chồng), từ cha đẻ (mẹ đẻ), từ cha nuôi (mẹ nuôi), từ cha vợ (mẹ vợ), từ cha chồng (mẹ chồng), từ ông nội (bà nội), từ ông ngoại (bà ngoại), từ con đẻ (con nuôi), từ con dâu (con rể), từ cháu nội (cháu ngoại), từ anh, chị, em ruột.
Theo đó, nếu đây là lần đầu tiên chị được nhận quà tặng từ chị gái của chị thì chị sẽ được miễn nộp phí trước bạ, nếu không thì theo khoản 1 Điều 7 Nghị định 45/2011/NĐ-CP, khoản 1 Điều 6 Thông tư 124/2011/TT-BTC, chị phải đóng mức lệ phí trước bạ là 0,5% giá trị nhà, đất.
Ngoài các trường hợp khi nhận tặng cho tài sản là nhà, đất không phải nộp lệ phí trước bạ như chúng tôi nêu trên, theo quy định tại khoản 1 Điều 9 Nghị định 45/2011/NĐ-CP, khoản 1 Điều 8 Thông tư 124/2011/TT-BTC, chị cũng có thể được miễn lệ phí trước bạ nếu thuộc các trường hợp: Có giấy chứng nhận là hộ nghèo do cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc được UBND cấp xã nơi cư trú xác nhận là hộ nghèo theo quy định về chuẩn nghèo của Chính phủ; Cá nhân và hộ gia đình, trong đó vợ hoặc chồng là người dân tộc thiểu số ở Tây Nguyên; Hộ gia đình, cá nhân ở các xã thuộc Chương trình Phát triển kinh tế - xã hội các xã đặc biệt khó khăn, miền núi, vùng sâu, vùng xa.
Như vậy, chị căn cứ vào những điều kiện của bản thân để xác định mình thuộc trường hợp nào.

Vui lòng liên hệ với Công ty luật Thái An để được tư vấn và hướng dẫn chi tiết.
Trân trọng!

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
0969 358 808

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

Khách hàng

  Gọi 0969.358.808
Chat với Luật Thái An