Hỏi đáp luật Lao động 323 Lượt xem

Tai nạn lao động?

Chào luật sư. Công ty em có chị H là công nhân trên đường đi làm về chẳng may bị TNGT do bị thương nặng nên chị đã bị chết trên đường đi cấp cứu.Luật sư hãy tư vấn cho em những quyền lợi mà thân nhân của chị H được hưởng? Em xin chân thành cảm ơn

Người gửi: Hải - Thanh Hóa
Tai nan trong lao dong

Chào bạn,Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Thứ nhất, Theo Thông tư liên tịch số 12/2012/TTLT BLĐTBXH-BYT tại  điểm a khoản 2 điều 3 quy định về Tai nạn lao động :

“2.Những trường hợp tai nạn được coi là tai nạn lao động xảy ra tại địa điểm và thời gian hợp lý, bao gồm:

a)Tai nạn xảy ra đối với người lao động khi đi từ nơi ở đến nơi làm việc, từ nơi làm việc về nơi ở;”

Như vậy Tai nạn xảy ra với Công nhân công ty bạn trên đường đi từ nơi làm việc về được xác định là Tai nạn lao động.

Thứ hai:Quyền lợi mà thân nhân của chị H được hưởng bao gồm:

Theo Điều 145 bộ Luật lao động 2012 quy định về Quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp:
“3. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:
b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động.
a) Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 3 Điều này.”

Như vậy công ty bạn với tư cách là người sử dụng lao động có người lao động bị chết do tai nạn lao động mà không do lỗi của công ty thì công ty có trách nhiệm trợ cấp khoản tiền ít nhất bằng 12 tháng lương trên hợp đồng lao động.

- Theo luật bảo hiểm xã hội 2014 thân nhân gia đình chị H còn được hưởng chế độ tử tuất do Bảo hiểm xã hội chi trả như sau:
Theo Điều 66 luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về Trợ cấp mai táng có quy định:
1. Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng:
b) Người lao động chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc chết trong thời gian điều trị do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;
Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người quy định tại khoản 1 Điều này chết”
Như vậy thân nhân chị H được hưởng mức trợ cấp bằng 10 tháng lương tối thiểu.

Ngoài ra:
Trong trường hợp Chị H có thân nhân đủ điều kiện theo quy định Tại khoản 2,khoản 3,khoản 4 Điều 67 của luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì thân nhân sẽ được hưởng trợ cấp hàng tháng.Mức hưởng và thời gian hưởng được quy định cụ thể tại Điều 68 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.
Trường hợp Chi H không có thân nhân đủ điều kiện nhận tuất hàng tháng thì thân nhân sẽ được nhận trợ cấp tuất 1 lần theo quy định Tại điều 69 Luật bảo hiểm xã hội 2014.Mức hưởng và thời gian hưởng quy định tại Điều 70 Luật bảo hiểm xã hội 2014.

Trên đây là những lời tư vấn của chúng tôi về trường hợp của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp luật lao động này của công ty chúng tôi.

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

Khách hàng