Hỏi đáp luật dân sự 594 Lượt xem

So sánh giá trị sử dụng của thẻ căn cước công dân với chứng minh nhân dân

Có bắt buộc phải làm thẻ căn cước công dân ngay bây giờ và giá trị sử dụng của thẻ căn cước công dân như thế nào? Hãy cùng công ty Luật Thái An tìm hiểu về vấn đề này thông qua tình huống sau:

Tóm tắt câu hỏi: Kính chào luật sư của Công ty Luật Thái An, hiện tại tôi đang có một vấn đề thắc mắc muốn nhờ luật sư giải đáp giúp như sau: Gần đây, tại địa phương tôi sinh sống, tôi thấy rất nhiều người dân đi làm thẻ căn cước công dân, họ còn rủ tôi cùng đi nhưng vì chưa hiểu rõ về thẻ này, cũng thấy chứng minh nhân dân của mình đang còn dùng được nên tôi chưa đi làm. Vậy rất mong luật sư giải đáp giúp thẻ căn cước công dân và chứng minh nhân dân khác nhau như thế nào về giá trị sử dụng và có bắt buộc phải làm ngay không? Rất mong luật sư giải đáp giúp. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Thái An. Với vấn đề của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Thẻ căn cước công dân là giấy tờ tùy thân của một công dân chưa đựng các thông tin cơ bản về lai lịch, nhân dạng của công dân.

Để hiểu giúp người dân hiểu rõ về thẻ căn cước công dân, Nhà nước Việt Nam đã ban hành luật căn cước công dân năm 2014 có hiệu lực vào ngày 1 tháng 1 năm 2016.

Theo quy định của luật, chúng tôi xin giải đáp câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất: Thẻ căn cước công dân và chứng minh nhân dân khác nhau như thế nào về giá trị sử dụng.

Theo Điều 20 Luật căn cước công dân quy định về giá trị sử dụng của thẻ căn cước công dân như sau:

Điều 20. Giá trị sử dụng của thẻ Căn cước công dân

1. Thẻ Căn cước công dân là giấy tờ tùy thân của công dân Việt Nam có giá trị chứng minh về căn cước công dân của người được cấp thẻ để thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam.

2. Thẻ Căn cước công dân được sử dụng thay cho việc sử dụng hộ chiếu trong trường hợp Việt Nam và nước ngoài ký kết điều ước hoặc thỏa thuận quốc tế cho phép công dân nước ký kết được sử dụng thẻ Căn cước công dân thay cho việc sử dụng hộ chiếu trên lãnh thổ của nhau.

3. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền được yêu cầu công dân xuất trình thẻ Căn cước công dân để kiểm tra về căn cước và các thông tin quy định tại Điều 18 của Luật này; được sử dụng số định danh cá nhân trên thẻ Căn cước công dân để kiểm tra thông tin của người được cấp thẻ trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và cơ sở dữ liệu chuyên ngành theo quy định của pháp luật.

Khi công dân xuất trình thẻ Căn cước công dân theo yêu cầu của cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền thì cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền đó không được yêu cầu công dân xuất trình thêm giấy tờ khác chứng nhận các thông tin quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều này.

4. Nhà nước bảo hộ quyền, lợi ích chính đáng của người được cấp thẻ Căn cước công dân theo quy định của pháp luật.

Như vậy, căn cứ vào quy định trên, có thể thấy giá trị sử dụng của thẻ căn cước công dân rộng hơn so với giá trị sử dụng của chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân có giá trị chứng minh về căn cước công dân của người được cấp thẻ để thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam. Thẻ căn cước thay thế các giấy tờ công dân được sử dụng từ trước đến nay như: số hộ khẩu, giấy chứng nhận kết hôn, sổ bảo hiểm xã hội,... Khi công dân xuất trình thẻ Căn cước công dân theo yêu cầu của cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền thì cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền đó không được yêu cầu công dân xuất trình thêm giấy tờ khác chứng nhận các thông tin đã có trên thẻ. Ngoài ra, thẻ căn cước công dân có thể được sử dụng thay hộ chiếu trong trường hợp Việt Nam và nước ngoài ký kết điều ước hoặc thỏa thuận quốc tế cho phép công dân nước ký kết được sử dụng thẻ Căn cước công dân thay cho việc sử dụng hộ chiếu.

Thứ hai: Có bắt buộc phải làm thẻ căn cước công dân ngay bây giờ.

Khoản 2 Điều 38 Luật căn cước công dân năm 2014 quy định như sau: “Chứng minh nhân dân đã được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân.”

Như vậy, căn cứ vào quy định trênthì công dân có thể sử dụng CMND cho đến hết thời hạn hoặc đổi sang thẻ Căn cước công dân để phục vụ việc giao dịch và hai loại giấy tờ này đều có giá trị pháp lý như nhau. Do đó, bạn không bắt buộc phải làm thẻ căn cước công dân ngay bây giờ nếu chứng minh nhân dân của bạn vẫn còn thời hạn sử dụng.

Trên đây là toàn bộ giải đáp của tôi về câu hỏi của bạn. Hi vọng với những giải đáp của tôi sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn được vấn đề. Cảm ơn bạn đã lựa chọn dịch vụ của công ty chúng tôi. Nếu còn có vấn đề gì thắc mắc hãy liên hệ lại với chúng tôi để được giải đáp.

Công ty luật Thái An.

Đối tác pháp lý đang tin cậy

 

Khách hàng