Hỏi đáp luật Hình sự 330 Lượt xem

Quan hệ với bạn gái mới 15 tuổi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự đối với tội giao cấu với trẻ em là bao nhiêu? Hãy cùng công ty Luật Thái An tìm hiểu về vấn đề này

Tóm tắt câu hỏi: Kính chào luật sư của Công ty Luật Thái An, hiện tại cháu đang có một vấn đề thắc mắc muốn nhờ luật sư giải đáp giúp như sau: Cháu năm nay 17 tuổi và có bạn gái, bạn ấy năm nay 15 tuổi, cháu và bạn gái đã quan hệ 1 lần, bạn gái cháu tự nguyện đồng ý, không may bố mẹ bạn gái cháu biết chuyện, họ làm đơn ra tòa kiện cháu tội giao cấu với trẻ em.Cháu rất lo sợ không biết mình có phải đi tù không và nếu bị vào tù thì đi bao lâu? Rất mong luật sư giải đáp giúp. Cháu xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Thái An. Với vấn đề của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Thứ nhất: Về tội giao cấu với trẻ em.

Điều 115 Luật hình sự năm 1999 được sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về tội giao cấu với trẻ em như sau:

Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em ( Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009)

1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

Như vậy, theo quy định tại khoản 1 Điều 115 Bộ luật hình sự thì chủ thể của tội giao cấu với trẻ em là người đã thành niên, tức người đủ 18 tuổi trở lên.

Thứ hai: Quay về trường hợp của bạn.

Theo như trường hợp bạn nêu, bạn mới 17 tuổi nên ở độ tuổi này bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em.

Trên đây là toàn bộ giải đáp của tôi về câu hỏi của bạn. Hi vọng với những giải đáp của tôi sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn được vấn đề. Cảm ơn bạn đã lựa chọn dịch vụ của công ty chúng tôi. Nếu còn có vấn đề gì thắc mắc hãy liên hệ lại với chúng tôi để được giải đáp.

Công ty luật Thái An.

Đối tác pháp lý đang tin cậy

 

 

Khách hàng