Hỏi đáp luật Thuế 287 Lượt xem

Phạt chậm kê khai thuế ?

Hỏi: Tháng 1-2009, tôi đã bán nhà và đã được công chứng hợp đồng bán nhà nhưng đến nay tôi vẫn chưa đến cơ quan thuế để làm thủ tục đóng thuế.

Nghe nói những trường hợp làm chậm trễ như tôi có thể bị phạt nhưng không rõ có đúng vậy không?
(Lê Văn Hưng _ Cam Ranh, Khánh Hòa)

Xem thêm:
>> Thu nhập tính thuế của cá nhân
>> Tư vấn luật Thuế
>> Tư vấn pháp luật Dân sự

Phạt chậm kê khai thuế ?

Trả lời:
Theo Luật Quản lý thuế, người chuyển nhượng nhà đất phải làm hồ sơ khai thuế trong hạn định (chậm nhất là ngày thứ 10 kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế thu nhập cá nhân).
Người vi phạm có thể bị xử phạt hành chính về hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định (với mức phạt tiền từ 100.000 đồng đến năm triệu đồng tùy thời gian trễ hạn theo quy định của Điều 9 Nghị định 98 ngày 7-6-2007 của Chính phủ).

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Khách hàng