Hỏi đáp luật khác 286 Lượt xem

Mức xử phạt đối với xe máy đi trên vỉa hè

Việc xe máy leo vỉa hè để đi lại là hành động thường thấy ở các thành phố lớn khi gặp ùn xe,... gây nguy hiểm cho người đi bộ và trẻ em, gây mất mỹ quan đô thị, đặc biệt còn ảnh hưởng đến kết cấu vỉa hè. Vậy hành vi này theo Nghị định mới chịu mức xử phạt như thế nào? Hãy cùng tìm hiểu thông qua tình huống sau:

Tóm tắt câu hỏi: Kính chào luật sư của Công ty Luật Thái An, tôi đang có vấn đề thắc mắc muốn nhờ luật sư tư giải đáp giúp một vấn đề như sau: Hôm nay ngày 27 tháng 10 năm 2016, trên đường đi làm về, đoạn đường Trường Chinh, do đường quá tắc nên tôi đã phóng xe lên vỉa hè để đi thì bị công an phường giữ xe, tại đây tôi bị phạt lỗi đi xe trên vỉa hè, vậy tôi muốn nhờ luật sư giải đáp giúp, mức phạt với hành vi trên hiện nay là bao nhiêu? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Thái An. Với vấn đề của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau: 

Do bạn bị xử lý vi phạm ngày 27/10/2016 nên trường hợp của bạn sẽ được áp dụng quy định tại nghị định 48/2016/NĐ-CP, cụ thể tại khoản 4, Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định như sau:

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);
b) Chở theo từ 03 (ba) người trở lên trên xe;
c) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;
d) Dừng xe, đỗ xe trên cầu;
đ) Điều khiển xe thành đoàn gây cản trở giao thông, trừ trường hợp được cơ quan có thẩm quyền cấp phép;
e) Điều khiển xe có liên quan trực tiếp đến vụ tai nạn giao thông mà không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, không tham gia cấp cứu người bị nạn, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;
g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;
h) Vượt bên phải trong các trường hợp không được phép;
i) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;
k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người được chở trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác;
l) Chở hàng vượt trọng tải thiết kế được ghi trong Giấy đăng ký xe đối với loại xe có quy định về trọng tải thiết kế;
m) Không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông.

Như vây, với quy định trên, trường hợp của bạn thuộc điểm g, khoản 4, Nghị định 46/2016/NĐ-CP, bạn sẽ phải chịu mức phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng với hành vi đi xe trên vỉa hè.

Trên đây là toàn bộ giải đáp của tôi về câu hỏi của bạn. Hi vọng với những giải đáp của tôi sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn được vấn đề. Cảm ơn bạn đã lựa chọn dịch vụ của công ty chúng tôi. Nếu còn có vấn đề gì thắc mắc hãy liên hệ lại với chúng tôi để được giải đáp.

Công ty luật Thái An.

Đối tác pháp lý đang tin cậy

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
0969 358 808

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

Khách hàng

  Gọi 0969.358.808