Hỏi đáp luật Doanh nghiệp 364 Lượt xem

Chia lợi tức khi chưa góp đủ vốn

Câu hỏi: Tôi và bạn tôi cùng góp vốn thành lập công ty TNHH. Theo thỏa thuận, tôi góp 3 tỷ (chiếm 60% vốn điều lệ) và bạn tôi góp 2 tỷ (chiếm 40% vốn điều lệ). Sau khi thành lập công ty, tôi đã góp đủ số vốn như cam kết để đảm bảo hoạt động kinh doanh. Tuy nhiên, bạn tôi mới chỉ góp được 1 tỷ đồng.

Vậy Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này, lợi tức của công ty tôi sẽ được chia như thế nào?
(Trương Minh Sơn, Quận 1, Tp.HCM)

Xem thêm các giải đáp pháp luật khác:

>> Tư vấn luật
>> Thành lập công ty TNHH một thành viên
>> Góp vốn thành lập công ty

 Chia lợi tức khi chưa góp đủ vốn

Trả lời:
Trường hợp của bạn, Luật Thái An tư vấn như sau:
Theo khoản 3, Điều 18 Nghị định 102/2010/NĐ-CP “Trong thời hạn chưa góp đủ số vốn theo cam kết, thành viên có số phiếu biểu quyết và được chia lợi tức tương ứng với tỷ lệ số vốn thực góp, trừ trường hợp Điều lệ công ty quy định khác”.
Như vậy, nếu Điều lệ công ty bạn không quy định về vấn đề này, thì lợi tức của công ty bạn sẽ được chia theo tỷ lệ số vốn các thành viên thực góp. Bạn góp 3 tỷ thì bạn sẽ được hưởng 75% lợi tức, bạn của bạn góp 1 tỷ thì sẽ chỉ được hưởng 25% lợi tức.

Liên hệ ngay để được hỗ trợ pháp lý kịp thời!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

Khách hàng

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An